Hội đồng hương Vĩnh Phú tại CHLB Đức

Về việc đón con ở VN sang Đức đoàn tụ

Đăng lúc: Thứ sáu - 23/12/2011 08:13 - Người đăng bài viết: Nguyễn Ngọc Minh

Về việc đón con ở VN sang Đức đoàn tụ

 
 
(Ảnh: Pacificitland.com)
(Ảnh: Pacificitland.com)

 

Hỏi: Tôi có con 9 tuổi hiện đang học lớp 3 tại Việt Nam. Thời gian tới tôi có kế hoạch cho con tôi sang Đức theo diện đoàn tụ. Tôi đã li dị chồng ở Việt Nam và trong đơn li dị tôi đựợc quyền chăm sóc và nuôi dưỡng con. Nhưng vì tôi đi học nên cháu ở Việt Nam, bố cháu chăm sóc. Hiện nay, bố cháu đồng ý để tôi đón cháu sang Đức cùng mẹ, có giấy cam kết và có kèm theo quyết định của tòa án Việt Nam cho phép tôi một mình nuôi con. 

Tôi hiện là sinh viên, nhưng đã có con với người Việt định cư vĩnh viễn ở Đức. Anh ấy cư trú dạng Niederlassung. Chúng tôi không đăng ký kết hôn. Con tôi là quốc tịch Đức và tôi đã được đóng visa 3 năm diện theo con. Tôi đang trong thời gian nuôi con nhỏ, chưa đi làm để có bảng lương. Tôi đã có bảo hiểm y tế, có diện tích nhà ở 55 m2. Tôi là sinh viên sang Đức theo học bổng DAAD, hiện đang trong thời gian viết luận văn và đã kết thúc học bổng.

Vậy xin hỏi: Tôi có đủ điều kiện để đón con tôi không? Tôi phải làm những thủ tục gì khác? Tôi đang rất lo lắng và muốn nộp đơn ở Sở Ngoại Kiều để không bị từ chối và đón được cháu qua sớm. 

Kính mong ban biên tập tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn. 

P.V.H 

Trả lời:

Chị P.V.H thân mến, nếu nhà trức trách hỏi chị, hiện tại chị không có học bổng DAAD, vậy chị sống tại Đức bằng cách nào? Ai tài trợ cho chị tiền ăn ở, bảo hiểm và mọi mặt?  Chỉ riêng như vậy thôi cũng đủ để Sở ngoại kiều gây khó khăn cho chị.

Theo phán quyết của tòa án hành chính tối cao liên bang Bundesverwaltungsgericht, ngày 26.08.2008, số Az. 1C32.07: Người nước ngoài không có thu nhập không được đón con đoàn tụ. Chiểu theo điều §5 Abs1 luật di trú, chị không đủ  điều kiện để đón con.

Diện tích nhà ở của  chị cũng không đủ. Nếu đón đoàn tụ chị phải có căn hộ 3 phòng  tối thiểu 75m2 (có nghĩa là theo quy định 1người =45 m2, người thứ 2 và thứ 3 thì phải thêm 15m2/ người, từ người thứ 4 trở đi thì phải thêm 10m2/người)

Điều kiện cần và đủ để đón đoàn tụ chúng tôi đã đăng tải trên các số báo trước.

Có một khả năng khác như sau: Chị và bạn (Lebenspartner)  ra Notar cam kết. Nhưng bạn trai của chị phải thu nhập cao, đảm bảo cuộc sống về mọi mặt cho chị và gia đình. Cam kết ở đây là: đảm bảo nhà ở, đảm bảo cuộc sống (thu nhập), bảo hiểm gia đình chị và cam kết đồng ý cho chị được đón con và nuôi con theo điều kiện trên. 

Bùi Quang Huy

Nguồn tin: tuantintuc.org
Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết